Đảng bộ xã Thọ Xương sơ kết giữa nhiệm kỳ Đại hội Đảng bộ xã lần thứ XXII, nhiệm kỳ 2020- 2025
Sáng ngày 17/5/2023, Đảng bộ xã Thọ Xương tổ chức Hội nghị sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã lần thứ XXII, nhiệm kỳ 2020- 2025
Dự và chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Trịnh Duy Niệm, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Công an huyện Thọ Xuân. Tham dự Hội nghị có các đồng chí trong Ban Chấp hành Đảng bộ; Thường trựcHội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, Mặt trận Tổ quốc; Trưởng, phó các đoàn thể chính trị - xã hội; cán bộ, công chức, bán chuyên trách Ủy ban nhân dân; Chi hội trưởng Câu lạc bộ Hưu trí Lam Sơn; Ban Giám đốc Hợp tác xã Nông nghiệp; cấp ủy chi bộ và các đồng chí Trưởng thôn.
Trong nửa đầu nhiệm kỳ, mặc dù gặp nhiều khó khăn, do tác động từ đại dịch Covid -19, nhưng với quyết tâm, nỗ lực phấn đấu Đảng bộ và Nhân dân xã Thọ Xương, các nhiệm vụ chính trị của Đảng bộ đạt được nhiều kết quả nổi bật.
Công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị có nhiều đổi mới, góp phần nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo, quản lý, điều hành của các cấp ủy đảng, chính quyền và hệ thống chính trị; an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được đảm bảo, đời sống Nhân dân từng bước được cải thiện ổn định, các phong trào của địa phương hưởng ứng tích cực; xã có nhiều tiềm năng, lợi thế tạo đà cho phát triển kinh tế - xã hội.
Công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị tư tưởng được chú trọng, nhất là tuyên truyền nhiệm vụ chính trị, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội; phổ biến, quán triệt chương trình xây dựng Nông thôn mới nâng cao; xây dựng kế hoạch quán triệt, học tập các Chỉ thị, Nghị quyết, Quy định, Kết luận và Nghị quyết Đại hội Đảng các cấp. Công tác củng cố, xây dựng tổ chức đảng, nâng cao chất lượng đảng viên được tăng cường. Công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật của Đảng được quan tâm. Công tác Dân vận, tôn giáo, thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở được thực hiện tốt, đạt nhiều kết quả tích cực.
Trong nhiệm kỳ qua, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã khóa XXII, Đảng bộ đã đề ra 26 chỉ tiêu kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh và công tác xây dựng Đảng. Tính đến nửa nhiệm kỳ đã có 17/26 chỉ tiêu đạt và vượt, 08/26 chỉ tiêu đạt từ 70-99%, 01 chỉ tiêu đạt dưới 50%, đó là công tác kết nạp đảng viên mới.
Cơ cấu kinh tế tiếp tục chuyển dịch theo hướng tăng tỷ trọng ngành dịch vụ, giảm tỷ trọng ngành nông nghiệp. Cơ sở hạ tầng được quan tâm đầu tư ngày càng khang trang, đồng bộ, với số tiền hàng chục tỷ đồng. Văn hóa - xã hội có nhiều tiến bộ. An ninh chính trị được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được đảm bảo. Xã đã hoàn thành chương trình xây dựng nông thôn mới nâng cao năm 2021, năm 2022 thôn 7 được công nhận thôn nông thôn mới kiểu mẫu và xã đang hoàn thiện hồ sơ để trên công nhận xã đạt cơ sở vật chất theo tiêu chí của phường trong năm 2023.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã tham luận đánh giá những kết quả đạt được trong nửa nhiệm kỳ qua, đồng thời đề ra giải pháp tiếp tục lãnh đạo,chỉ đạo thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị của Đảng bộ trong nửa nhiệm kỳ còn lại.
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, đồng chí Trịnh Duy Niệm, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Công an huyện Thọ Xuân ghi nhận, đánh giá cao những kết quả mà Đảng bộ xã nhà đã đạt được từ đầu nhiệm kỳ tới nay, chỉ ra những mặt còn tồn tại, hạn chế. Đồng thời đề nghị Đảng bộ xã cần tập trung đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo, đặc biệt phát huy tính tiền phong, gương mẫu, trách nhiệm của người đứng đầu; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát; tiến hành rà soát các chỉ tiêu chưa đạt, chỉ rõ nguyên nhân, có biện pháp tập trung lãnh đạo để hoàn thành trong thời gian tới. Đồng chí Trưởng Công an huyện đề nghị Đảng bộ xã Thọ Xương phát huy hơn nữa những kết quả đã đạt được, phát huy tinh thần đoàn kết, thống nhất tiếp tục tập trung lãnh đạo, chỉ đạo hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ của Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã lần thứ XXII, nhiệm kỳ 2020 - 2025 đã đề ra./.
Tin, bài: Lê Trung Hiếu - Chủ tịch Hội Nông dân
Tin cùng chuyên mục
-
Kỷ niệm 94 năm ngày thành lập Đảng bộ tỉnh Thanh Hóa (29/7/1930 - 29/7/2024); 94 năm ngày truyền thống Đảng bộ huyện Thọ Xuân (22/7/1930 - 22/7/2024)
23/07/2024 00:00:00 -
HỘI NGHỊ TRỰC TUYẾN TOÀN QUỐC: QUÁN TRIỆT QUY ĐỊNH, CHỈ THỊ CỦA BỘ CHÍNH TRỊ VỀ CHUẨN MỰC ĐẠO ĐỨC CÁCH MẠNG CỦA CÁN BỘ, ĐẢNG VIÊN VÀ ĐẠI HỘI ĐẢNG BỘ CÁC CẤP
11/07/2024 00:00:00 -
Xã Thọ Xương tổ chức hội nghị đối thoại giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với MTTQ, các đoàn thể chính trị-xã hội và nhân dân 6 tháng đầu năm 2024
28/06/2024 00:00:00 -
Chỉ thị của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh trong 02 năm 2024 - 2025
16/05/2024 00:00:00
Đảng bộ xã Thọ Xương sơ kết giữa nhiệm kỳ Đại hội Đảng bộ xã lần thứ XXII, nhiệm kỳ 2020- 2025
Sáng ngày 17/5/2023, Đảng bộ xã Thọ Xương tổ chức Hội nghị sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã lần thứ XXII, nhiệm kỳ 2020- 2025
Dự và chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Trịnh Duy Niệm, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Công an huyện Thọ Xuân. Tham dự Hội nghị có các đồng chí trong Ban Chấp hành Đảng bộ; Thường trựcHội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, Mặt trận Tổ quốc; Trưởng, phó các đoàn thể chính trị - xã hội; cán bộ, công chức, bán chuyên trách Ủy ban nhân dân; Chi hội trưởng Câu lạc bộ Hưu trí Lam Sơn; Ban Giám đốc Hợp tác xã Nông nghiệp; cấp ủy chi bộ và các đồng chí Trưởng thôn.
Trong nửa đầu nhiệm kỳ, mặc dù gặp nhiều khó khăn, do tác động từ đại dịch Covid -19, nhưng với quyết tâm, nỗ lực phấn đấu Đảng bộ và Nhân dân xã Thọ Xương, các nhiệm vụ chính trị của Đảng bộ đạt được nhiều kết quả nổi bật.
Công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị có nhiều đổi mới, góp phần nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo, quản lý, điều hành của các cấp ủy đảng, chính quyền và hệ thống chính trị; an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được đảm bảo, đời sống Nhân dân từng bước được cải thiện ổn định, các phong trào của địa phương hưởng ứng tích cực; xã có nhiều tiềm năng, lợi thế tạo đà cho phát triển kinh tế - xã hội.
Công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị tư tưởng được chú trọng, nhất là tuyên truyền nhiệm vụ chính trị, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội; phổ biến, quán triệt chương trình xây dựng Nông thôn mới nâng cao; xây dựng kế hoạch quán triệt, học tập các Chỉ thị, Nghị quyết, Quy định, Kết luận và Nghị quyết Đại hội Đảng các cấp. Công tác củng cố, xây dựng tổ chức đảng, nâng cao chất lượng đảng viên được tăng cường. Công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật của Đảng được quan tâm. Công tác Dân vận, tôn giáo, thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở được thực hiện tốt, đạt nhiều kết quả tích cực.
Trong nhiệm kỳ qua, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã khóa XXII, Đảng bộ đã đề ra 26 chỉ tiêu kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh và công tác xây dựng Đảng. Tính đến nửa nhiệm kỳ đã có 17/26 chỉ tiêu đạt và vượt, 08/26 chỉ tiêu đạt từ 70-99%, 01 chỉ tiêu đạt dưới 50%, đó là công tác kết nạp đảng viên mới.
Cơ cấu kinh tế tiếp tục chuyển dịch theo hướng tăng tỷ trọng ngành dịch vụ, giảm tỷ trọng ngành nông nghiệp. Cơ sở hạ tầng được quan tâm đầu tư ngày càng khang trang, đồng bộ, với số tiền hàng chục tỷ đồng. Văn hóa - xã hội có nhiều tiến bộ. An ninh chính trị được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được đảm bảo. Xã đã hoàn thành chương trình xây dựng nông thôn mới nâng cao năm 2021, năm 2022 thôn 7 được công nhận thôn nông thôn mới kiểu mẫu và xã đang hoàn thiện hồ sơ để trên công nhận xã đạt cơ sở vật chất theo tiêu chí của phường trong năm 2023.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã tham luận đánh giá những kết quả đạt được trong nửa nhiệm kỳ qua, đồng thời đề ra giải pháp tiếp tục lãnh đạo,chỉ đạo thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị của Đảng bộ trong nửa nhiệm kỳ còn lại.
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, đồng chí Trịnh Duy Niệm, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Công an huyện Thọ Xuân ghi nhận, đánh giá cao những kết quả mà Đảng bộ xã nhà đã đạt được từ đầu nhiệm kỳ tới nay, chỉ ra những mặt còn tồn tại, hạn chế. Đồng thời đề nghị Đảng bộ xã cần tập trung đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo, đặc biệt phát huy tính tiền phong, gương mẫu, trách nhiệm của người đứng đầu; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát; tiến hành rà soát các chỉ tiêu chưa đạt, chỉ rõ nguyên nhân, có biện pháp tập trung lãnh đạo để hoàn thành trong thời gian tới. Đồng chí Trưởng Công an huyện đề nghị Đảng bộ xã Thọ Xương phát huy hơn nữa những kết quả đã đạt được, phát huy tinh thần đoàn kết, thống nhất tiếp tục tập trung lãnh đạo, chỉ đạo hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ của Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã lần thứ XXII, nhiệm kỳ 2020 - 2025 đã đề ra./.
Tin, bài: Lê Trung Hiếu - Chủ tịch Hội Nông dân
![](/page/web/themes/thoxuan/css/images/refress_comment.jpg)